อุทยานการเรียนรู้ TK park ปลื้ม กิจกรรมวันเด็กแห่งชาติประสบความสำเร็จ
เด็กนับพันคนร่วมสนุกแบบนอกกรอบ พร้อมต่อยอดความรู้เปิดโลกอาเซียนผ่านหลากกิจกรรม
"เด็กในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ในวันหน้า" อุทยานการเรียนรู้ TK park ให้ความสำคัญกับการส่งเสริมการเรียนรู้เพื่อสร้างพื้นฐานความคิด เราเชื่อว่าเด็กที่มีคุณภาพก็จะสามารถเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่มีศักยภาพที่ดีได้
วันเด็กปีนี้ อุทยานการเรียนรู้ TK park จัดกิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ 2559 ภายใต้ชื่อ “สนุกเล่นเห็นโลกกว้าง ตอน ตะลุยเมืองอาเซียน” ในวันที่ 9 - 10 มกราคม 2559 ตลอดสองวันเต็ม ให้น้องๆ หนูๆ ได้เปิดประสบการณ์ความสนุกแบบนอกกรอบ ตะลุยเมืองอาเซียน แผ่นดินไร้พรมแดน สำรวจเล่นรู้ลงมือทำ ต่อยอดความคิดสร้างสรรค์ พร้อมสนุกกับการแสดง เด็ด เด็ด TK Special Show
โดยในงานก็จะมีกิจกรรมตามฐานต่างๆ ให้เด็กๆ ร่วมกิจกรรมซึ่งเป็นการมอบความรู้เบื้องต้น โดยฐานแรก คือ ฐานธงไหน...ของใครนะ What's your flag? เรียนรู้เรื่องธงชาติของทั้ง 10 ประเทศ มีกิจกรรมให้เด็กๆ ได้จับคู่ธงชาติกับประเทศอาเซียน
![996762_10153147542257133_4727382074820589221_n.jpg](../../stocks/extra/002334.jpg)
ต่อมาคือ ‘ฐานอาเซียนแลนด์มาร์ก’ กิจกรรมนี้จะพาไปรู้จักสถานที่ท่องเที่ยว และสถานที่สำคัญของประเทศเพื่อนบ้านนั้นๆ ให้เรียนรู้เรื่องอัตลักษณ์ที่ผ่านแลนด์มาร์กนั้นๆ เช่นเห็นสิงโตก็จะรู้ว่าเป็นสิงคโปร์
![10584103_10153147441487133_1255848608783906080_n.jpg](../../stocks/extra/002335.jpg)
ตามมาด้วย “ฐานธนาคารอาเซียน ASEAN Bank” เป็นเรื่องราวของสกุลเงินอัตราแรกเปลี่ยนแบบเบื้องต้น เช่น สกุลเงินที่ประเทศใช้มีชื่อว่าอะไร การเปรียบเทียบค่าเงินง่ายๆ อย่าง 1 บาทของไทย เท่ากับเท่าไหร่ในประเทศอื่นๆ ส่วนเด็กที่โตขึ้นมาหน่อยเราก็จะมีโจทย์เช่นเงิน 100 บาทเราสามารถไปซื้ออะไรในประเทศนั้นๆได้บ้าง
![1441177_10153149166247133_1519834493001042869_n.jpg](../../stocks/extra/002336.jpg)
สุดท้ายคือ “ฐานอาเซียนชวนชิม ASEAN…Yummy” เรื่องของอาหารยอดนิยมของประเทศนั้นๆ ด้วยความที่อาหารถือเป็นวัฒนธรรมหนึ่งของแต่ละประเทศด้วยจึงเป็นอีกหนึ่งเรื่องที่เด็กๆ ควรจะรู้ กิจกรรมนี้จะเด็กได้เห็นรูปร่างหน้าตาของอาหาร รู้ว่ารสชาติเป็นอย่างไร และมีเกมจับคู่ว่าหน้าตาอาหารแบบนี้ เป็นของประเทศอะไร เพื่อทดสอบความเข้าใจของเด็กเองด้วย
![12509387_10153147432967133_2336529632364776145_n.jpg](../../stocks/extra/002337.jpg)
และกิจกรรมสุดท้ายบนเวที คือการจับหางบัตรชิงรางวัลจากผู้สนับสนุน โดยครั้งนี้ได้ผู้ใหญ่ใจดีอย่าง ป้าต้อย ดร.ทัศนัย วงศ์พิเศษกุล ที่ปรึกษา สำนักอุทยานการเรียนรู้ TK park มาให้เกียรติมอบรางวัลใหญ่จากอุทยานการเรียนรู้ TK park ให้กับน้องๆ ผู้โชคดี
![รางวัลที่ 2 TK.jpg](../../stocks/extra/002338.jpg)
สำหรับงานวันเด็กในปีนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้หากขาดผู้สนับสนุนใจดีมากมาย อาทิ บริษัท วีพลัส อินทีเกรชั่น จำกัด, POMO, คริสปี้ครีม, ซึ่งมาร่วมสนับสนุนของรางวัลใหญ่ Lucky Draw บนเวที โดยวันงานมีเด็กเข้าร่วมประมาณ 2000 กว่าคนขึ้นไป นับว่าประสบความสำเร็จอย่างยิ่ง โดยแนวคิดของการจัดงานวันเด็กที่ผ่านมานั้น อุทยานการเรียนรู้ TK park อยากให้เด็กๆ ได้เรียนรู้เรื่องราวเกี่ยวกับอาเซียน ผ่านฐานกิจกรรมต่างๆ มุ่งหวังให้เด็กๆ รู้เบื้องต้นว่าอาเซียนคืออะไร ให้เด็กได้รู้จักคำว่าอาเซียนอย่างง่ายๆ ว่าคืออะไร และเมื่อเราต้องใช้ชีวิตอยู่ในสังคมอาเซียนเราต้องเจอกับอะไรบ้าง ถือเป็นภูมิให้กับเด็กเบื้องต้นอีกแหล่งเรียนรู้ที่ให้ได้ให้ความรู้หลังจากที่เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2559 ได้เปิดประชาคมอาเซียนอย่างเป็นทางการ
![บูทกิจกรรมคริสปี้ครีม1.3.jpg](../../stocks/extra/00233a.jpg)