![04.jpg](../../stocks/extra/0081eb.jpg)
ช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา (เสาร์ที่ 23 มี.ค. 67) สถาบันอุทยานการเรียนรู้ TK Park ผนึกกำลังกับสาขาศิลปศึกษา คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พานิสิตลงพื้นที่ชุมชนบ้านครัว เพื่อเก็บข้อมูลจากปราชญ์ชุมชนผู้มีความรู้และประสบการณ์ด้านอาหารท้องถิ่น ประวัติศาสตร์ชุมชน การทอผ้าไหม ฯลฯ โดยนิสิตจะนำข้อมูลเหล่านี้ไปเป็นวัตถุดิบในการสร้างนิทานภาพ รวมถึงเป็นกระบวนการเก็บสะสมทรัพยากรทางภูมิปัญญาไปพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์ต้นแบบในอนาคต
![01.jpg](../../stocks/extra/0081e8.jpg)
กิจกรรมในครั้งนี้เป็นส่วนหนึ่งของโครงการ “บ้านหนังสือ (แปลง)ชุมชนเมือง สู่ต้นแบบการเรียนรู้” ที่ TK Park เข้าถึงพื้นที่ชุมชนด้วยวิธีการส่งเสริมการเรียนรู้แบบมีส่วนร่วม เช่นเดียวกับก่อนหน้านี้ ที่ TK Park ร่วมกับพันธมิตร จัดกิจกรรมลงพื้นที่เพื่อฟังเรื่องเล่าจากปราชญ์ชุมชน และจัดอบรมการถ่ายภาพ เพื่อให้เด็ก ๆ ภายในชุมชนบ้านครัวร่วมประกวดภาพถ่ายและนำผลงานเหล่านั้นมาจัดแสดงเป็นนิทรรศการให้ผู้ชมจากนอกชุมชนได้เห็นถึงเรื่องราวและวิถีชุมชนที่ปรากฏในภาพถ่าย ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเทศกาลงานออกแบบกรุงเทพฯ Bangkok Design Week 2024
![03.jpg](../../stocks/extra/0081ea.jpg)
ต่อจากนี้ กลุ่มนิสิตจะพัฒนาเรื่องราวเหล่านี้ให้กลายเป็นผลงานนิทานภาพ ซึ่งจะกลายเป็นสื่อการเรียนรู้สาระท้องถิ่นในแบบฉบับของชุมชนบ้านครัว แล้วนำเสนอเพื่อให้ชาวชุมชนบ้านครัวร่วมกันคัดเลือกผลงานต่อไป
![02.jpg](../../stocks/extra/0081e9.jpg)
![05.jpg](../../stocks/extra/0081ec.jpg)
![06.jpg](../../stocks/extra/0081ed.jpg)
![07.jpg](../../stocks/extra/0081ee.jpg)
![08.jpg](../../stocks/extra/0081ef.jpg)
![09.jpg](../../stocks/extra/0081f0.jpg)
![10.jpg](../../stocks/extra/0081f1.jpg)
![11.jpg](../../stocks/extra/0081f2.jpg)
![12.jpg](../../stocks/extra/0081f3.jpg)
![13.jpg](../../stocks/extra/0081f4.jpg)
![14.jpg](../../stocks/extra/0081f5.jpg)
![15.jpg](../../stocks/extra/0081f6.jpg)
![16.jpg](../../stocks/extra/0081f7.jpg)
![17.jpg](../../stocks/extra/0081f8.jpg)
![18.jpg](../../stocks/extra/0081f9.jpg)